Chủ Nhật, 24 tháng 4, 2016

Mua hàng hóa trước khi có giấy đăng ký kinh doanh có làm sao không??

Written By Tư vấn luật Bravolaw on Chủ Nhật, 24 tháng 4, 2016 | 18:56

Trước tin xin cho tôi gửi lời chào chân trọng nhất tới các amin và các luật sư tư vấn!

Tôi có tình huống sau mong nhận được sự tư vấn của Luật sư và các chuyên gia:
Tôi có 3 người bạn chung nhau thành lập 1 nhà hàng (hoạt động có tư cách pháp nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn) trước khi có giấy đăng ký kinh doanh họ đã thực hiện mua sắm tài sản cố định (Sửa nhà, mua tủ lanh…) để chuẩn bị kinh doanh với giá trị trên 1 tỷ đồng. Vậy các luật sư xin cho tôi hỏi:
1. Muốn tài sản trên được hợp thức hoá thành tài sản của Công ty để tính chi phí thuế TNDN thì chúng tôi phải làm thế nào? Thủ tục pháp lý ra sao?
2. Các hoá đơn mua tài sản đó từ tháng 10 năm 2013 chúng tôi chưa kê khai thuế (Do chưa biết làm thế nào để được công nhận chi phí hợp lệ) vậy làm sao để chúng tôi được kê khai khấu trừ số thuế trên?
đăng ký kinh doanh

Xin chân thành cảm ơn luật sư đã quan tâm!
Bạn lưu ý trong luật doanh nghiệp 2005 có điều 14:
Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh
1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.
2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Trường hợp doanh nghiệp không được thành lập thì người ký kết hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này chịu trách nhiệm hoặc liên đới chịu trách nhiệm tài sản về việc thực hiện hợp đồng đó.
Như vậy bạn chỉ cần mang theo các giấy tờ hóa đơn liên quan tới việc mua sắm trên và lên cơ quan thuế để được hướng dẫn chi tiết hơn nhé, vì còn có nhiều thủ tục hồ sơ cần thiết khác và không quá phức tạp nhưng dài dòng chút nên việc bạn lên cơ quan thuế làm việc sẽ nhanh gọn hơn !
Chúc các bạn thành công !

Đăng nhận xét