Thứ Tư, 4 tháng 5, 2016

Quy định mới 2016 về biển hiệu khi thành lập công ty

Written By Tư vấn luật Bravolaw on Thứ Tư, 4 tháng 5, 2016 | 20:28

Khi bạn thành lập công ty mới xong, điều cần làm ngay sau đó chính là làm biểu hiệu cho công ty, tôi muốn là biển hiệu thật to, thật đẹp thì không biết có quy định về biển hiệu công ty hay không?


Biển hiệu có vai trò quan trọng đối với công ty. Đặc biệt đối với những công ty mới thành lập, khi bên thuế tiến hành kiểm tra địa điểm, thì treo biển là bước cần thiết để địa điểm được xét là phù hợp, được cho phát hành hóa đơn. Vậy việc treo biển hiệu công ty có bị hạn chế bởi yếu tố nào không?

Dịch vụ thành lập công ty uy tín Bravolaw trọn gói từ A-Z . Gọi 1900 6296

Quy định về biển hiệu công ty 2016

Quy định về biển hiệu công ty năm 2016


Căn cứ điều 34 luật quảng cáo 2012 quy định về biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);
b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
c) Địa chỉ, điện thoại.

2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.
(Điều 18: 1. Trong các sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, trừ những trường hợp sau:

a) Nhãn hiệu hàng hoá, khẩu hiệu, thương hiệu, tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hoá không thể thay thế bằng tiếng Việt;
b) Sách, báo, trang thông tin điện tử và các ấn phẩm được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài; chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam, tiếng nước ngoài.
2. Trong trường hợp sử dụng cả tiếng Việt, tiếng nước ngoài trên cùng một sản phẩm quảng cáo thì khổ chữ nước ngoài không được quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt và phải đặt bên dưới chữ tiếng Việt; khi phát trên đài phát thanh, truyền hình hoặc trên các phương tiện nghe nhìn, phải đọc tiếng Việt trước tiếng nước ngoài.)

3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;
b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

6. Vị trí đặt biển

- Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của doanh nghiệp.
- Mỗi doanh nghiệp chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh.
- Doanh nghiệp chỉ được viết và đặt 1 biển hiệu ngang và không quá 2 biển hiệu dọc.

Để xem thêm mọi thông tin về luật doanh nghiệp các bạn có thể vào: luatsuonline.vn

Đăng nhận xét